gimyong หาดใหญ่
ศูนย์ประชุมนานาชาติฉลองสิริราชสมบัติครบ ๖๐ ปี

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เกี่ยวกับ โรงเรียน ญ.ร.ส หน่อยครับ  (อ่าน 10225 ครั้ง)

สอบถาม เกี่ยวกับ โรงเรียน ญ.ร.ส หน่อยครับ

ออฟไลน์ ชอ.คอหงส์'45

• สมาชิกกลุ่มดาว 1-6
  • *
ผมเห็นมีประวัติและเรื่องราวเกี่ยวกับโรงเรียนต่าง ๆ เยอะแยะ อยากรู้ว่ามีใครจบ ญรส(สนามบิน) บ้างครับ  มีภาพถ่าย หรือ เรื่องราวอะไรมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับบบบ

เด็กหลาดโก้งโค้ง

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถาม เกี่ยวกับ โรงเรียน ญ.ร.ส หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17:28 น. วันที่ 16 ธ.ค.54 »
ผมครับจบที่ ญ.ร.ส.  เป็นสถาบันที่ให้อะไรหลายๆอย่างกับผม โดยเฉพาะ อ.มยุรี สอนวีชาพละเป็นทั้งอาจารย์และพี่สาวที่แสนดี  ผมอยู่ห้องม.3/3จบประมาณปี2531 ใส่ชุดลูกเสืออวกาศแห่งแรกใน จว.สงขลา ผมว่าคงมีพี่ๆเพื่อนๆน้องๆท่านอื่นมีเรื่องเล่าอื่นๆอีกมากมาย เช่น  โดนอ.ถม วิ่งไล่จับ อ.สาลีจับทรงผม

ออฟไลน์ pa_เฟี๊ยว

• อยู่ที่เรียนรู้ อยู่ที่ยอมรับมัน ตามความคิดสติเราให้ทัน ... ♫ ♪
  • สมาชิกกลุ่มดาว 8-6
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน และทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด ...♫ ♪
Re: สอบถาม เกี่ยวกับ โรงเรียน ญ.ร.ส หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19:13 น. วันที่ 16 ธ.ค.54 »
เคยเรียนปีเดียวตอนม.4 ห้อง4/4วิทย์-คณิต น่าจะปี2530ค่ะ ลาออกก่อนขึ้นม.5 จำอาจารย์ได้หลายท่าน แต่ท่านที่ใจดีมากๆคือ อ.นันโทค่ะ ตอนนี้ก็ยังไปใหว้แกเสมอเวลาพาลูกไปกินไอติมที่ร้านของแกค่ะ ที่เราไม่ชอบถ้าจำไม่ผิดก็ อ.ปรีชา+อ.พิธน ก็เพราะเราเกเรเองแหละค่ะ ชอบมุดรั้วออกไปตีเทนนิสใน รพช.เพราะเพื่อนมีบ้านพักอยู่ในนั้นอะค่ะ ส.แลบลิ้น ส.แลบลิ้น ส-เขิน

คนเมืองสงขลา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21:43 น. วันที่ 16 ธ.ค.54 »
ไม่เคยเรียนที่ ญ.ร.ส. แต่นั่งรถผ่านก็มองทุกครั้ง....
จากเมื่อก่อน เป็น ร.ร. ธรรมดาๆ ร.ร.หนึ่ง   หลายปีมานี่รู้สึกว่าจะพัฒนาไปเยอะมาก
เป็นกำลังใจให้ครับ... อยากให้สงขลามีร.ร.คุณภาพเยอะๆครับ...

ฮุ้นปวยเอี้ยง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19:18 น. วันที่ 22 ธ.ค.54 »
ใช่ครับเป็นโรงเรียนธรรมดาที่ไม่ธรรมดา แต่แปลกที่ไม่มีนร.เก่าเข้ามาเล่าเรื่องกันเลย ผมจบที่ ญรส.ไม่เคยอายที่จะบอกใครๆ เกิดเป็นคนอย่าลืมว่าเราเป็นใครมาจากไหนและจะทำอะไรเพื่อสังคมบ้าง เลือดน้ำเงินชมพู ส.ยกน้ิวให้

จิโอโน่ 50 cc.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06:59 น. วันที่ 23 ธ.ค.54 »
...ก่อนส่งลูกชายไปเรียนก็กลัวๆนะ เพราะเจ้าลูกชายก็เกเรน่าดู จบม.3แล้วเรียนต่อ อ.น.ว สุดท้ายเขาคิดว่าไม่ใช่ไม่ไปเรียนซ๊ะงั่น พอหมดเทอมเลยให้ไปสอบต่อม.4โรงเรียนเดิมไม่ยอมไป ไปสอบ ญ.ร.ส ไอ้เราก็กลัวโรงเรียนอยู่ไกล คิดว่าแย่แน่ๆเรียนที่ในเมืองมันยังไม่ค่อยไหวเลย แล้วไปเรียนนอกเมืองแบบนี้มันจะไหวเหรอ แต่ผิดครับ เขามาเรียนที่ญ.ร.ส  เจอเพื่อนดีๆชวนกันเรียนช่วยกันเรียน ตอนนี้เขาเปลี่ยนไปในทางที่ดีระดับนึง อันนี้เทียบกับเมื่อก่อนของเขานะครับ สำหรับผมโรงเรียนนี้ทั้งอากาศก็ดีภาวะกดดันในโรงเรียนไม่มาก อาจารย์ก็สนใจเด็กดี(คอยให้กำลังใจเด็กๆเสมอๆ) และเวลาประชุมผู้ปกครองก็ไม่พิธีมากมีแต่เนื้อๆไม่มีน้ำๆ ก็โอเคนะครับผม

ออฟไลน์ ชอ.คอหงส์'45

• สมาชิกกลุ่มดาว 1-6
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12:07 น. วันที่ 24 ธ.ค.54 »
สวัสดีรุ่นพี่ทุกคนครับ สำหรับผมที่นี่คือโรงเรียนที่เปิดหูเปิดตาผมให้รู้จักโลกภายนอก ที่นี่ทำให้ผมแข็งแกร่ง ฝึกความเป็นลูกผู้ชาย ทั้งเพื่อนและสภาพแวดล้อม บอกตรง ๆ ครับ สำหรับผมมันคือด่านทดสอบสำคัญด่านแรก สำหรับชีวิตผม เพื่อน ๆ ผมหลายคนสอบไม่ผ่านด่านนี้ครับ  ผมดีใจมากที่ผมผ่านมาได้ ^_^   ส.เดี๋ยวโดน

เอมอรคะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15:58 น. วันที่ 24 ธ.ค.54 »
ดิฉันก็จบจากที่นั่นคะเมื่อปี 2544 เรียน ม.1-ม.6 เลย รักที่นั่นรักอาจารย์ โดยเฉพาะ อ.สาลี ตัดผมให้ทุกเดือนเลย  ที่นั่นมีเพื่อนที่จริงใจและที่สำคัญไม่ฟุ้งเฟ้อ ตามกระแสด้วย  ในอดีตคนทั่วไปมักมองโรงเรียนเรา ว่ามีเด็กเกเร  ไม่อยากส่งลูกมาเรียนที่นี้  แต่หารู้ไม่ว่าสังคมนอกเมืองแบบนั้น มันสอนให้เด็กมองโลกในความเป็นจริงมากยิ่งขึ้น สังคมล้วนมีแต่คนดีและคนไม่ดี  มิใช่จะสวยงามเหมือนในรั้วโรงเรียนที่เราอยู่  จบออกมาภูมิใจและรู้สึกเข้าสังคมได้อย่างมั่นใจ เหมือนมีวัคซีนความรักจากครู  และประสบการณ์มากมายจากโรงเรียนแห่งนี้เป็นภูมิคุ้มกันคะ    เอมอรรัก ญ.ร.ส.คะ

chc028

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12:11 น. วันที่ 25 ธ.ค.54 »
ถ้าพูดถึง ญรส มันเป็นอะไรที่ให้กับเรามากมายสมัยที่เรียนอยู่จะไปโรงเรียนก็ลำบากมาก สมัยผมก็ยังเรียนอาคารเรียนชั่วคราวอยู่เลยข้างสนามบอลเลยโรงอาหารที่เหมือนตลาดนัดสมัยนั้น ยังจำได้ดีข้าวแกงจาน5บาท ไม่อิ่มยังเติมได้ ผมก็ผ่านรั้วน้ำเงิน-ชมพู มายังจำรหัสเข้าตัวเองได้เลย 2664 อาจารย์ทุกคนที่เคยสอนก็ยังจำได้ดี บอกได้ว่าญรส ให้อะไรมากกว่าที่ทุกคนที่คิด ยังมีเรื่องราวดีฯอีกมากมายกับรั้วโรงเรียนนี้

ออฟไลน์ kung17

• สมาชิกกลุ่มดาว 2-1
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12:21 น. วันที่ 25 ธ.ค.54 »
จบ ม.ต้น ปี 2533 ค่ะ ครูประจำชั้น ครูลัดดา ทราบว่าท่านเสียชีวิตไปแล้ว เป็นความทรงจำดีๆ ค่ะ นั่งรถประจำ อ.แอ๋ว ไปโรงเรียนสายทุกวัน จะมีรุ่นพี่มาวิ่งแข่งกับรถท่าน แล้วตอนเข้าไปเรียนใหม่ๆ มันเป็นความทรงจำที่สุดยอดมากค่ะ หิ้วกระเป๋านักเรียนแล้วเดินไปเข้าในโรงเรียน คาบแรกเรียนอาคารชั่วคราว ซึ่งไกลมากกกกกก.......นึกว่าตัวเองเป็นพจมาน กว่าจะเดินไปถึงบ้านทรายทอง 55555  (อาคารเรียนชั่วคราว ซึ่งอยู่ใกล้แปลงเกษตร)

ออฟไลน์ ลุงแกลบ

• วันนี้เพื่อวันพรุ่งนี้ ชีวิตหนี้อู้งานไม่ได้
  • สมาชิกกลุ่มดาว 7-3
  • *
  • เวลากินคือความสุข ความทุกข์อยู่ที่ตอนเก็บเงิน
    • http://fazz010c.exteen.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15:08 น. วันที่ 26 ธ.ค.54 »
ถ้าพูดถึง ญรส มันเป็นอะไรที่ให้กับเรามากมายสมัยที่เรียนอยู่จะไปโรงเรียนก็ลำบากมาก สมัยผมก็ยังเรียนอาคารเรียนชั่วคราวอยู่เลยข้างสนามบอลเลยโรงอาหารที่เหมือนตลาดนัดสมัยนั้น ยังจำได้ดีข้าวแกงจาน5บาท ไม่อิ่มยังเติมได้ ผมก็ผ่านรั้วน้ำเงิน-ชมพู มายังจำรหัสเข้าตัวเองได้เลย 2664 อาจารย์ทุกคนที่เคยสอนก็ยังจำได้ดี บอกได้ว่าญรส ให้อะไรมากกว่าที่ทุกคนที่คิด ยังมีเรื่องราวดีฯอีกมากมายกับรั้วโรงเรียนนี้

เมื่อก่อนผมมุดรั่วลวดหนามไปซื้อขนมปังชุบแป้งทอดบ่อยๆนะ ตอนนี้ร้านก๋วยเตี๋ยวป้ารินก็ยังขายอยู่ ตอนนี้โรงเรียนเปลี่ยนแปลไปจากเมื่อก่อนเยอะมากครับ เมื่อก่อนด้านหน้ามีสระน้ำมีศาลาด้วย ตอนนี้ถมหมดแล้ว

เนื่องจากบ้านอยู่ใกล้แค่มุดรั่วเห็นอะไรหลายๆอย่างหลังมีถนนตัดก็ไม่ได้มุดรั่วอีกเลย ตอนนี้ด้านหลังโรงเรียนมีศูนย์ราชการเยอะทั้ง น้ำ ทางหลวง อาสา สื่อสาร วิดลัยป้องกัน โรงเรียน เปลี่ยนไปเยอะครับ

เมื่อก่อนใครก็บอกว่าใครที่มาเรียนที่นี้คืออาที่เรียนไม่ได้แล้วบ้างละ เด็กเกรบ้างละ เด็กฝากบ้างละ
แต่ตอนนี้เปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง ทั้งด้านการแข่งขัน วิชาการต่างๆ
คนไทย ใช้คำว่า อะลุ่มอะล่วย กันจนเคยตัว
พอเจอ คนตำรวจแบบ ตงฉิน ก็เรียกว่าไม่มีน้ำใจ
พอเจอ คนตำรวจง่ายๆ ก็หาว่า หาแดก กับประชาชน

pinyanun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16:27 น. วันที่ 27 ธ.ค.54 »
ผมไม่ได้เป็นศิษย์เก่าครับ แต่เคยให้ลูกชายสอบเข้าเรียนที่นี่ บรรยากาศ สถานที่ดีครับกว้างขวาง ตึกไม่มากจนอึดอัด แต่ลูกก็ไม่สามารถเอาตัวรอดได้ เรียนได้แค่เทอมกว่าๆ ต้องยอมลาออกเพราะโดนตรวจเจอเรื่องบุหรี่ในกระเป๋าเสื้อ รู้สึกจะ 2 ครั้ง ต้องไปพบอาจารย์ฝ่ายปกครองอยู่ 2-3 ครั้ง รู้สึกเสียใจมากที่ลูกไม่สามารถเอาตัวรอด จากสนามทดสอบชีวิตวัยรุ่นวัยเรียนได้ ก็ต้องสู้กันต่อไปครับ แต่ก็ดีใจและขอบคุณ ทางโรงเรียนที่ให้โอกาสได้เข้ามาทดสอบประสบการณ์ชีวิต แม้จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ

ศิษย์คนนึง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19:30 น. วันที่ 27 ธ.ค.54 »
เป็นศิษย์ ญ.ร.ส คนหนึ่งเหมือนกันคะ ญ.ร.ส ให้อะไรมากมาย เพื่อนๆพี่ๆน้องๆและอาจารย์ที่น่ารักทุกท่าน  เราจบประมาณปี46 เรียนตั้งแต่ ม.1-ม.6   ในสายตาผู้คนสมัยนั้น ญ.ร.ส เป็นโรงเรียนที่เหมือนว่ามีแต่เด็กเกเร แต่ตางจากสมัยนี้มากโรงเรียนพัฒนาขึ้นมาก ถ้าคิดถึงญ.ร.ส ต้องนึกถึง อ.สาลี โดนตัดผมทุกเดือน  ไม้เรียว อ.ปรีชา (ซึ่งอ.ได้เสียชีวิตไปแล้ว)  อ.สาโรช  อ.สุภา อ.แอ๋ว อ.น้ำ  อ.สมทรง คิดถึงห้องสมุดที่แอบไปนอนหลับ  คิดถึงห้องพยาบาล ขี้เกียจเรียนที่ไรต้องไปแอบนอน หรือเวลาที่มาโรงเรียนสายเข้าแถวเคารพธงชาติไม่ทันก็แอบอยู่ในห้องน้ำ  หรือโรงอาหาร  พูถึงโรงอาหาร คิดถึงป้าบูรณ์ ร้านผลไม้ คิดถึงศาลาปากหมา  คิดถึงป่าข้างโรงเรียน เวลาจะโดดเรียน  เป็นโรงเรียนที่น่าจดจำที่สุด  ภูมิใจในลูกพะยอม คะ

ลุกพยอมเหมือนกัน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13:40 น. วันที่ 30 ธ.ค.54 »
ศิษย์เก่า ญ.ร.ส. เหมือนกันค่ะ เรียน ม.4-6 จบปี 2540 ค่ะ เข้ามาอ่านเรื่องเก่าเกี่ยวกับ รร ต่าง ๆ ในเวบนี้บ่อย ๆ ก็ไม่เห็นมีใครพูดถึง รร ญ.ร.ส เลย สถาบันนี้เป็นสถาบันที่หล่อหลอมเยาวชนของชาติให้เป็นคนดี  แต่ในอดีตหลายคนจะมอง รร นี้ในทางที่ไม่ดี เช่น มีแต่นักเรียนเกเรที่เหลือมาจากโรงเรียนอื่น หรือโดนไล่ออกมาจากที่อื่นก็มาเข้าเรียนที่นี่ หาว่าเด็กที่เรียนที่นี่เป็นเด็กควนบ้าง ก็ว่ากันไป  แต่ดิฉันมีความภูมิใจใน รร นี้มาก พี่ชายก็เรียนที่นี้ แล้วก็เป็นนักกีฬาของโรงเรียน  ได้รับการสนับสนุนที่ดีจากครูในโรงเรียน  โดยเฉพาะ อ.วิพันธ์ (ขออภัยหากพิมพ์ชื่อผิด) ที่คอยดูแลเอาใจใส่ จนตอนนี้พี่ชายได้รับราชการเป็นที่พึ่งของครอบครัว ส่วนฉันก็ทำงานราชการเช่นเดียวกัน แล้วก็ไม่ลืมว่าความสำเร็จนั้นส่วนหนึ่งก็มาจากการปลุกฝังของอาจารย์จาก ญ.ร.ส นั่นเอง  ขอบคุณ อ.สาลี ที่คอยดุ อ.ยินดี  อ.ธมณวรรณ อ.สรชาติ (เกษียณแล้ว) ครูประจำชั้น ม.4 อ.ดาวราย ประจำชั้น ม.5-6

ออฟไลน์ ลุงแกลบ

• วันนี้เพื่อวันพรุ่งนี้ ชีวิตหนี้อู้งานไม่ได้
  • สมาชิกกลุ่มดาว 7-3
  • *
  • เวลากินคือความสุข ความทุกข์อยู่ที่ตอนเก็บเงิน
    • http://fazz010c.exteen.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14:36 น. วันที่ 31 ธ.ค.54 »
คิดถึงป่าข้างโรงเรียน เวลาจะโดดเรียน

เดี๊ยวออกทางหลังโรงเรียนไม่ก็ปีนแพงข้างถนนเลยก็มี เห็นมากะตา............. ขี่เข้าที่ทำงานพอดีตอนนั้น

หลังๆ ไม่เห็นแล้วครับ เห็นแต่พวกหนุ่มๆเอามอไซด์มาจอดรอใกล้ๆ เลิกเรียน ที่สำคัญ 2 แถวที่รอเด็กเลิก " จอดรถรอได้เกะกะ มาก " ไม่ให้รถจอดหน้าโรงเรียนเพราะดูไม่สวย แต่ให้มาจอดข้างๆทำให้คนอื่นเดือนร้อนแทน เห็นบางทีจอดกันล้นออกมาที่หน้าศูนย์ป้องกันยาวเชียว โรงเรียนพิจารณาด้วยนะครับ
คนไทย ใช้คำว่า อะลุ่มอะล่วย กันจนเคยตัว
พอเจอ คนตำรวจแบบ ตงฉิน ก็เรียกว่าไม่มีน้ำใจ
พอเจอ คนตำรวจง่ายๆ ก็หาว่า หาแดก กับประชาชน

ร่วมขับเคลื่อนโดย
เว็บไซท์นี้จัดสร้างขึ้นมาเพื่อเป็นสังคมออนไลน์ของชาวหาดใหญ่ - สงขลา สงวนลิขสิทธิ์ © บริษัท บ้านเรา คอร์ปอเรชั่น จำกัด
นโยบาย | เกี่ยวกับเรา | ลงโฆษณา | ร้องเรียน | แจ้งข้อผิดพลาด | ติดต่อเรา | มีอะไรใหม่ในเว็บกิมหยง | คุยกับเว็บมาสเตอร์
เครือข่ายเว็บไซท์ท้องถิ่นไทย [ ตรัง ] [ ขอนแก่น ] [ เชียงใหม่ ] [ เชียงราย ] [ อุดรธานี ] [ หาดใหญ่ - สงขลา ] [ น่าน ] [ พัทลุง ] [ นครศรีธรรมราช ]